ธนาคารส่งข้อมูลให้สรรพากร บริษัทโดนส่งกับเขาด้วยไหม?

ธนาคารส่งข้อมูลให้สรรพากร บริษัทโดนส่งกับเขาด้วยไหม?
by TAXBugnoms,Jun 30, 2020 8:48 AM
writer of news
Share on Facebook

slotxo

SUMMARY
ธนาคารส่งข้อมูลให้สรรพากร บริษัทที่เป็นนิติบุคคลโดนส่งข้อมูลกับเขาไหม? ลองมาฟังคำตอบกันใน ตอบคำถามภาษีเป็นภาษาคน ตอนนี้กันครับ
คอลัมน์ ตอบปัญหาภาษีแบบภาษาคน โดยพรี่หนอม TAXBugnoms ที่จะมาไขข้อข้องใจปัญหาด้านภาษีแบบนี้เป็นประจำ หากใครมีคำถามสามารถแวะมาพูดคุยได้ที่กลุ่ม ภาษีมีคำตอบ : ถาม-ตอบ แลกเปลี่ยนปัญหาภาษี ได้เลยครับ
กรณี ธนาคารส่งข้อมูลให้สรรพากร ถ้าผมเปิดเป็นบริษัทหรือห้างหุ้นส่วน (นิติบุคคล) จะโดนส่งกับเขาด้วยไหม? แล้วยอดเงิน 2 ล้านบาทนี่นับยังไงดี ปวดหัวจังเลยครับพรี่หนอม

คำถามนี้น่าสนใจตรงที่ว่าเป็นเรื่องของนิติบุคคลครับ ซึ่งถ้าเรามองที่ประเด็นแรก คือ บัญชีธนาคารที่เข้าเงื่อนไขต้องนำส่งข้อมูลให้สรรพากรนำส่งข้อมูลนั้น มันเป็นทั้งบัญชีบุคคลธรรมดาและนิติบุคคลใช่หรือไม่ ?

xoslot

คำตอบ คือ ใช่ครับ ใช่ครับ เพราะกฎหมายนี้พูดถึง บุคคล ซึ่งคำว่าบุคคลจะหมายความรวมทั้งบุคคลธรรมดาและนิติบุคคลเข้าด้วยกันครับ

มาตรา ๓ สัตตรส เพื่อประโยชน์ในการจัดเก็บภาษีอากรตามประมวลรัษฎากร ให้บุคคลดังต่อไปนี้เป็นผู้มีหน้าที่รายงานข้อมูลเกี่ยวกับบุคคลที่มีธุรกรรมลักษณะเฉพาะในปีที่ล่วงมาเฉพาะที่อยู่ในความครอบครองต่อกรมสรรพากรภายในเดือนมีนาคมของทุกปี
จะเห็นว่ากฎหมายเขียนแค่คำว่า “บุคคล” ไว้ ซึ่งหมายความรวมตามที่ว่าครับ ไม่สามารถหมายถึงแต่บุคคลธรรมดาเพียงอย่างเดียวได้ ดังนั้นในกรณีของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วน ก็ต้องใช้กฎหมายนี้ด้วยครับผม

ส่วนประเด็นที่สอง คือ เงื่อนไขที่กฎหมายกำหนดไว้ว่า ยอดโอนเข้าบัญชี 400 ครั้ง/ปี และยอด 2 ล้านบาท ซึ่งหลายคนสงสัยว่าตัวยอด 2 ล้านบาทคือต้องโอนเข้าเป็นก้อนครั้งเดียวเหมือนฟอกเงินนั้น หรือยอดโอนเข้าทั้งปีรวมกันได้ 2 ล้านบาทโดยใช้จำนวนเงินแทน

เครดิตฟรี

คำตอบ คือ ยอด 2 ล้าน คือ ยอดรวมทั้งปีครับ ถ้ารวมเข้าทุกบัญชีในธนาคารนั้นถึง 2 ล้านบาท
และจำนวนครั้งถึง 400 ครั้งต่อปี ก็ต้องถูกส่งครับ ส่วนเรื่องแบบฟอร์มแจัง ปปง กรณีธุรกรรมเงินสด 2 ล้านบาทเป็นอีกเรื่องครับ

ธุรกรรมลักษณะเฉพาะตามวรรคหนึ่ง หมายความว่า ธุรกรรมที่มีลักษณะอย่างหนึ่งอย่างใด ในปีที่ล่วงมา ดังต่อไปนี้
(๑) ฝากหรือรับโอนเงินทุกบัญชีรวมกันตั้งแต่สามพันครั้งขึ้นไป
(๒) ฝากหรือรับโอนเงินทุกบัญชีรวมกันตั้งแต่สี่ร้อยครั้งและมียอดรวมของธุรกรรมฝากหรือรับโอนเงินรวมกันตั้งแต่สองล้านบาทขึ้นไป
จะเห็นว่าข้อกฎหมายก็เขียนไว้ชัดเจนว่า ยอดรวมเงิน นะครับ ไม่ใช่ยอดแต่ละครั้งและดูรายการเป้นรายปี ซึ่งบังคับใช้จริงจังคือปี 2563 นี่แหละครับผม

หวังว่าคำตอบเรื่องนี้จะช่วยให้ใครหลายคนเข้าใจกฎหมายเรื่องนี้กันมากขึ้นนะครับ เพราะมีคำถามถามเข้ามาบ่อยมาก ๆ เลย และถ้าใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมฝากคลิปนี้ไว้ด้วยนะครับ

สล็อต xo

สุดท้ายนี้ พรี่หนอมฝากทุกคนติดตามบทความภาษีที่ บล็อกภาษีข้างถนน ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

มีรายได้จะเสียภาษียังงัย ทำยังงัยดี

You may also like...